Đăng ký kết hôn khi không có hộ khẩu?
Ngày 07/11/2014
Lượt xem: 2616

 

 

 Người yêu của tôi trước đây ở với dì, hộ khẩu chung với gia đình này. Nay chúng tôi dự định kết hôn, có cách nào xin giấy giới thiệu ở quê mà không liên quan sổ hộ khẩu của dì cô ấy không?

Cô ấy lên Sài Gòn làm công nhân may, giờ chỉ có chứng minh nhân dân.

Hoàng

Trả lời:

Điều 18, Nghị định số 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ quy định về thủ tục đăng ký kết hôn như sau:

1. Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ phải nộp tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng minh nhân dân. Trong trường hợp một người cư trú tại xã, phường, thị trấn này, nhưng đăng ký kết hôn tại xã, phường, thị trấn khác, thì phải có xác nhận của UBND cấp xã, nơi cư trú về tình trạng hôn nhân của người đó. Việc xác nhận tình trạng hôn nhân nói trên có thể xác nhận trực tiếp vào Tờ khai đăng ký kết hôn hoặc bằng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Như vậy, theo quy định nêu trên, bạn và bạn gái của bạn có quyền lựa chọn nơi đăng ký kết hôn, hoặc theo nơi cư trú của bạn hoặc theo nơi cư trú của cô ấy. Nếu bạn đăng kết hôn tại UBND cấp xã nơi bạn gái cư trú thì bạn phải nộp Tờ khai đăng ký kết hôn có xác nhận tình trạng hôn nhân hoặc Tờ khai đăng ký kết hôn và Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của bạn, và ngược lại.

Theo quy định tại Điều 67, Nghị định số 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ quy định về thủ tục cấp xác nhận tình trạng hôn nhân, để được cấp xác nhận tình trạng hôn nhân, bạn hoặc bạn gái của bạn cần nộp:

- Tờ khai cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (theo mẫu) đến UBND cấp xã nơi người đó cư trú (trong trường hợp bạn hoặc bạn gái của bạn chưa kết hôn lần nào). Hoặc Tờ khai và Trích lục bản án hoặc Quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án về việc ly hôn (trong trường hợp bạn hoặc bạn gái của bạn đã kết hôn nhưng đã ly hôn) đến UBND cấp xã nơi bạn hoặc bạn gái của bạn cư trú.

Trong trường hợp bạn gái của bạn không có hộ khẩu, khi đến UBND cấp xã nơi cư trú để xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân hoặc đăng ký kết hôn, nếu cán bộ tư pháp biết rõ về cô ấy thì không nhất thiết phải có sổ hộ khẩu, chỉ cần có chứng minh nhân dân.

Trong trường hợp buộc phải xuất trình sổ hộ khẩu thì bạn gái của bạn cần gửi đơn đề nghị xác nhận về hộ khẩu đến cơ quan công an cấp xã nơi cô ấy đăng ký thường trú.

Chúc hai bạn hạnh phúc!

Chuyên viên pháp lý Phương Mai
Bộ Tư pháp

 

Nguồn: Theo vnexpress.net
Ý kiến phản hồi
Để thuận tiện cho việc đăng tải, bạn vui lòng nhập các ý kiến phản hồi bằng tiếng Việt có dấu.
Đài Phát Thanh Tiên Lãng xin chân thành cảm ơn !
Captcha

Tin mới hơn
Tin cũ hơn

Thông tin doanh nghiệp

Ý kiến - Phản hồi

  • Tự Cường
  • Tiên Tiến
  • Quyết Tiến
  • Khởi Nghĩa
  • Cấp Tiến
  • Kiến thiết
  • Thị trấn
  • Quang Phục

Liên kết